fbpx
Laugardagur 02.desember 2023
Eyjan

Feitir karlar í betri stöðu en feitar konur vegna feðraveldisins

Kristinn H. Guðnason
Fimmtudaginn 16. nóvember 2023 20:43

Jódís segir að það sé ekki ekki hægt að tala um offitu.

Ekki missa af Helstu tíðindum dagsins í pósthólfið þitt

Lesa nánar

Jódís Skúladóttir, þingmaður Vinstri grænna, bendir á að feitar konur séu í slæmri stöðu og neikvæður fókus hafi verið á holdafar kvenna í færslu á Facebook. Fleiri karlar séu hins vegar í ofþyngd á Íslandi.

„Vissuð þið að Íslendingar eru meðal feitustu þjóða OECD,“ segir Jódís í færslunni. Viðkvæmt sé að ræða offitu en það verði að gera það. Alvarlegur heilsufarsvandi sé yfirleitt fylgifiskur offitu. Sýna þurfi þó nærgætni í umræðunni um hana.

„En smellum upp kynjagleraugunum. Um feitar konur sungu bæði Laddi og Kátir piltar á sínum tíma og gríðarlegur og neikvæður fókus hefur verið á holdafar kvenna,“ segir Jódís. „Konur í yfirþyngd fá lakari heilbrigðisþjónustu og eiga færri tækifæri á vinnumarkaði. Feitir karlar fá líka lakari þjónustu og færri tækifæri en þeir eru samt í margfalt betri stöðu þökk sé feðraveldinu.“

Staðreyndirnar séu hins vegar þær að fleiri karlar glími við offitu en konur.

„Það sem mér þykir áhugavert miðað við alla umræðuna og sölutrixin sem samfélagið sérhannar fyrir feitar konur (og konur sem eru ekki feitar en er sagt að þær séu það) er hvað ég og eflaust mörg önnur hafa ranghugmyndir varðandi stöðu kynjanna í þessum málum,“ segir hún. 68 prósent íslenskra karla eru í ofþyngd, það er með BMI stuðul 30 eða hærri en aðeins 50 prósent íslenskra kvenna.

 

 

Athugasemdir eru á ábyrgð þeirra sem þær skrá. DV áskilur sér þó rétt til að eyða ummælum sem metin verða sem ærumeiðandi eða ósæmileg. Smelltu hér til að tilkynna óviðeigandi athugasemdir.

Fleiri fréttir

Pennar

Mest lesið

Nýlegt

Eyjan
Fyrir 2 dögum

Vill skattleysi eldri borgara – segir þá búna að leggja sitt af mörkum á langri ævi

Vill skattleysi eldri borgara – segir þá búna að leggja sitt af mörkum á langri ævi
Eyjan
Fyrir 2 dögum

Fái að reykja mentól sígarettur í fjögur ár í viðbót – Hæfilegur undirbúningstími

Fái að reykja mentól sígarettur í fjögur ár í viðbót – Hæfilegur undirbúningstími
Eyjan
Fyrir 4 dögum

Segja lífeyrissjóði ekki viljuga til að hjálpa Grindvíkingum – „Ekki treystandi til að sýsla með sjóðina okkar“

Segja lífeyrissjóði ekki viljuga til að hjálpa Grindvíkingum – „Ekki treystandi til að sýsla með sjóðina okkar“
Eyjan
Fyrir 4 dögum

Fullveldisráðstefna Dansk-íslenska félagsins í Veröld, húsi Vigdísar

Fullveldisráðstefna Dansk-íslenska félagsins í Veröld, húsi Vigdísar
EyjanFastir pennar
Fyrir 1 viku

Óttar Guðmundsson skrifar: Djöfullinn sjálfur

Óttar Guðmundsson skrifar: Djöfullinn sjálfur
Eyjan
Fyrir 1 viku

Vandamálið í dag er þung greiðslubyrði lána en ekki yfirveðsetning eins og í hruninu, segir umboðsmaður skuldara

Vandamálið í dag er þung greiðslubyrði lána en ekki yfirveðsetning eins og í hruninu, segir umboðsmaður skuldara