fbpx
Laugardagur 02.desember 2023
Eyjan

Umdeildur sendiherra reyndi að fá íslensk stjórnvöld til að láta af stuðningi við Black Lives Matter

Kristinn H. Guðnason
Sunnudaginn 12. nóvember 2023 12:30

Gunter var ekki allra sem sendiherra á Íslandi. Mynd/Bandaríska sendiráðið

Ekki missa af Helstu tíðindum dagsins í pósthólfið þitt

Lesa nánar

Jeffrey Gunter, hinn óvinsæli fyrrverandi sendiherra Bandaríkjanna, greinir frá því að hann hafi farið fram á það að íslensk stjórnvöld hættu stuðningi við Black Lives Matter. Einnig að hann hafi neitað að styrkja Hinsegin daga.

Gunter er núna að bjóða sig fram til að verða efni Repúblíkanaflokksins í kosningu um öldungadeildarsæti í fylkinu Nevada. Hann segist styðja Trump til forseta.

Ógnarstjórn

Donald Trump, fyrrverandi Bandaríkjaforseti, skipaði húðlækninn Jeffrey Gunter sem sendiherra Íslands sumarið 2018 og gegndi hann embættinu út forsetatíð Trump, eða til ársloka árið 2020.

Þó að embættistíð Gunter hafi ekki verið löng þá var hún vissulega viðburðarík og Íslendingar og Bandaríkjamenn búsettir á Íslandi langt því frá sáttir við hann.

Eftir að Fréttablaðið greindi frá covid-smiti innan veggja sendiráðsins uppnefndi Gunter blaðið sem „Fake News Frettabladid“. Sakaði hann blaðið um að nota covid smit í „pólitískum tilgangi“.

Bandaríska fréttastofan CBS greindi frá því að Gunter vildi bera skammbyssu á meðan hann væri hér á Íslandi. Að hann óttaðist um öryggi sitt. Einnig að hann hafi krafist þess að sitja í brynvörðum bíl með vopnaða lífverði og stunguvesti. Var Gunter sakaður um vænisýki eftir það.

Starfsmannavelta var mjög mikil í tíð Gunter og hann rak fólk fyrir minnstu tilefni. Þá var kvartað yfir því að vinnuumhverfið í sendiráðinu hafi verið óbærilegt. Bandaríkjamenn búsettir á Íslandi töldu stöðuna óviðunandi og hrundu sumarið 2020 af stað undirskriftasöfnun til að fá Trump til að víkja Gunter úr embætti. Það tókst ekki.

Í nóvember árið 2021 birti innra eftirlit bandaríska utanríkisráðuneytis Bandaríkjanna svarta skýrslu um starfsemi sendiráðsins undir stjórn Gunter. Sagt var að ógnarstjórn hafi ríkt í sendiráðinu og samskipti við Ísland hafi verið í molum vegna Gunters.

Tvísaga um stuðning við Hinsegin daga

Í kosningabaráttu sinni hefur Gunter orðið tvísaga um stuðning sinn við Hinsegin daga í Reykjavík. Á heimasíðu hans segir að eitt af afrekum hans sem sendiherra hafi verið að styrkja Hinsegin daga árið 2019 um 11 þúsund dollara, eða rúma eina og hálfa milljón krónur. Það er fyrir hönd bandarískra stjórnvalda.

Sjá einnig:

Sláandi frétt CBS um „vænissjúkan“ sendiherra á Íslandi – Vill byssu, brynvarðan bíl og stunguvesti

Við Fox News dró hann úr þessu og sagði að stuðningurinn hefði verið hluti af því verkefni Donald Trump að afglæpavæða samkynhneigð um víða veröld og standa gegn stjórnvöldum eins og til dæmis í Íran þar sem samkynhneigð er ólögleg.

„Það að ganga í Pride göngu jafngildir ekki stuðningi við eitt eða neitt sem einhver annar er að segja eða gera í sams konar göngu einhvers staðar í heiminum,“ sagði Gunter. En í Pride göngum í Bandaríkjunum hafði stuðningi verið lýst við Black Lives Matter og að dregið yrði úr fjárframlögum til lögreglunnar, vegna morðsins á George Floyd.

„Til að skýra málið þá gaf ég aldrei samtökunum pening, það var búið að samþykkja fjárveitinguna áður en ég kom. Þar að auki neitaði ég að gefa þeim pening árið 2020 og gaf í staðinn pening til samtaka sem styrkja fatlaða. Ég bað einnig íslenska sendiherrann í Bandaríkjunum að fjarlægja stuðningsyfirlýsingu við Black Lives Matter á vefsíðu íslenskra stjórnvalda,“ sagði Gunter. Íslensk stjórnvöld hafi hins vegar ekki orðið við því.

Athugasemdir eru á ábyrgð þeirra sem þær skrá. DV áskilur sér þó rétt til að eyða ummælum sem metin verða sem ærumeiðandi eða ósæmileg. Smelltu hér til að tilkynna óviðeigandi athugasemdir.

Fleiri fréttir

Pennar

Mest lesið

Nýlegt

Eyjan
Fyrir 2 dögum

Vill skattleysi eldri borgara – segir þá búna að leggja sitt af mörkum á langri ævi

Vill skattleysi eldri borgara – segir þá búna að leggja sitt af mörkum á langri ævi
Eyjan
Fyrir 2 dögum

Fái að reykja mentól sígarettur í fjögur ár í viðbót – Hæfilegur undirbúningstími

Fái að reykja mentól sígarettur í fjögur ár í viðbót – Hæfilegur undirbúningstími
Eyjan
Fyrir 4 dögum

Segja lífeyrissjóði ekki viljuga til að hjálpa Grindvíkingum – „Ekki treystandi til að sýsla með sjóðina okkar“

Segja lífeyrissjóði ekki viljuga til að hjálpa Grindvíkingum – „Ekki treystandi til að sýsla með sjóðina okkar“
Eyjan
Fyrir 4 dögum

Fullveldisráðstefna Dansk-íslenska félagsins í Veröld, húsi Vigdísar

Fullveldisráðstefna Dansk-íslenska félagsins í Veröld, húsi Vigdísar
EyjanFastir pennar
Fyrir 1 viku

Óttar Guðmundsson skrifar: Djöfullinn sjálfur

Óttar Guðmundsson skrifar: Djöfullinn sjálfur
Eyjan
Fyrir 1 viku

Vandamálið í dag er þung greiðslubyrði lána en ekki yfirveðsetning eins og í hruninu, segir umboðsmaður skuldara

Vandamálið í dag er þung greiðslubyrði lána en ekki yfirveðsetning eins og í hruninu, segir umboðsmaður skuldara