fbpx
Laugardagur 02.desember 2023
Eyjan

Reykjavíkurborg hefur nánast fullnýtt lánaheimildir þessa árs

Ritstjórn Eyjunnar
Föstudaginn 10. nóvember 2023 16:30

Ekki missa af Helstu tíðindum dagsins í pósthólfið þitt

Lesa nánar

Í tilkynningu Reykjavíkurborgar til kauphallarinnar sem lögð var fram 8. nóvember síðastliðinn kemur fram að samkvæmt samþykktri fjárhagsáætlun fyrir árið 2023 er gert ráð fyrir að borgarsjóður taki lán fyrir allt að 21 milljarð króna á þessu ári. Það sem af er árinu nemur fjármögnunin 20,92 milljörðum króna.

Fyrirhuguð skuldabréfaútboð borgarinnar sem fara áttu fram samkvæmt útgáfuáætlun 15. nóvember og 6. desember næst komandi falla þar af leiðandi niður.

Á fundi borgarstjórnar þann 7. nóvember síðastliðinn var tillaga borgarstjóra um lántökur næsta árs samþykkt en samkvæmt tillögunni munu þær nema 16,5 milljörðum króna. Enginn borgarfulltrúi greiddi atkvæði á móti tillögunni en fulltrúar Sjálfstæðisflokksins, Flokks fólksins og Vinstri grænna sátu hjá.

Í greinargerð með tillögunni segir að þær séu hugsaðar til til að fjármagna áformaðar fjárfestingar á árinu 2024 og til að fjármagna stofnframlög vegna byggingar og kaupa á almennum íbúðum. Einnig á að nýta lántökuna til fjármögnunar á stofnframlögum B-hluta fyrirtækja og hlutdeildarfélaga í eigu borgarinnar.

Í tillögunni er lagt til að veita sviðsstjóra fjármála- og áhættustýringarsviðs umboð til þess að undirrita nauðsynlega gerninga sem tengjast skuldabréfaútgáfu borgarsjóðs og til þess að taka á móti, undirrita, gefa út og afhenda hvers kyns skjöl, fyrirmæli og tilkynningar sem tengjast lántökunum en einstakar lántökur verði lagðar fyrir borgarráð til afgreiðslu.

Í greinargerðinni segir tillagan miðist við að um 80 prósent af fjárfestingum ársins 2024 séu fjármagnaðar með langtímalánum. Einnig stofnframlög borgarinnar til húsnæðissjálfseignarstofnana og fyrirtækja sem uppfylli skilyrði Húsnæðis- og mannvirkjastofnunar vegna byggingar og kaupa á almennum íbúðum samkvæmt lögum.

Gert er ráð fyrir að fjármögnun fjárfestinga fari aðallega fram í gegnum skuldabréfaflokka borgarsjóðs sem eru skráðir í Kauphöll Íslands að undanskildum einum flokki sem ekki er skráður í kauphöllina. Jafnframt komi til álita að fjármögnun ársins verði með útgáfum á nýjum löngum eða styttri skuldabréfaflokkum, beinni lántöku eða með öðrum hætti með hliðsjón af markaðsaðstæðum.

Á árinu 2021 hafi borgin gefið út stuttan óverðtryggðan skuldabréfaflokk með lokagjalddaga í maí 2024 að fjárhæð 4,9 milljarðar króna til að mæta halla á rekstri sem rekja hafi mátt til viðbragða við aðstæðum í efnahagslífinu. Fyrr á þessu ári hafi einnig verið samið við Íslandsbanka um lánaramma að fjárhæð allt að 6 milljarðar króna.

Athugasemdir eru á ábyrgð þeirra sem þær skrá. DV áskilur sér þó rétt til að eyða ummælum sem metin verða sem ærumeiðandi eða ósæmileg. Smelltu hér til að tilkynna óviðeigandi athugasemdir.

Fleiri fréttir

Pennar

Mest lesið

Nýlegt

Eyjan
Fyrir 3 dögum

Vill skattleysi eldri borgara – segir þá búna að leggja sitt af mörkum á langri ævi

Vill skattleysi eldri borgara – segir þá búna að leggja sitt af mörkum á langri ævi
Eyjan
Fyrir 3 dögum

Fái að reykja mentól sígarettur í fjögur ár í viðbót – Hæfilegur undirbúningstími

Fái að reykja mentól sígarettur í fjögur ár í viðbót – Hæfilegur undirbúningstími
Eyjan
Fyrir 4 dögum

Segja lífeyrissjóði ekki viljuga til að hjálpa Grindvíkingum – „Ekki treystandi til að sýsla með sjóðina okkar“

Segja lífeyrissjóði ekki viljuga til að hjálpa Grindvíkingum – „Ekki treystandi til að sýsla með sjóðina okkar“
Eyjan
Fyrir 4 dögum

Fullveldisráðstefna Dansk-íslenska félagsins í Veröld, húsi Vigdísar

Fullveldisráðstefna Dansk-íslenska félagsins í Veröld, húsi Vigdísar
EyjanFastir pennar
Fyrir 1 viku

Óttar Guðmundsson skrifar: Djöfullinn sjálfur

Óttar Guðmundsson skrifar: Djöfullinn sjálfur
Eyjan
Fyrir 1 viku

Vandamálið í dag er þung greiðslubyrði lána en ekki yfirveðsetning eins og í hruninu, segir umboðsmaður skuldara

Vandamálið í dag er þung greiðslubyrði lána en ekki yfirveðsetning eins og í hruninu, segir umboðsmaður skuldara