Laugardagur 18.janúar 2020
Eyjan

Vigdís telur að Sorpa sé hugsanlega að verða ógjaldfær – „Þetta er risamál“

Ágúst Borgþór Sverrisson
Fimmtudaginn 5. september 2019 13:15

Vigdís Hauksdóttir

Ekki missa af Helstu tíðindum dagsins í pósthólfið þitt

Lesa nánar

„Þetta er risamál, sérstaklega þetta með ársreikninginn fyrir 2018,“ segir Vigdís Hauksdóttir, borgarfulltrúi Miðflokksins, í stuttu spjalli við DV, en hún lagði í morgun fram harðrorða bókun vegna málefna Sorpu. Bendir Vigdís á að rúman 1,6 milljarð króna vanti inn í rekstur Sorpu. Telur hún alvarlegt að þessar upplýsingar séu ekki í ársreikningi félagsins fyrir árið 2018 og bendir á að skipt hafi verið um ytri endurskoðun Sorpu á milli endurskoðunarára.

Bókun Vigdísar í borgarráði um málið er eftirfarandi:

„Ekki komu fram skýr svör á fundinum hvernig standi á því að það vantar rúman 1,6 milljarð inn í rekstur Sorpu bs. Ekkert kemur fram í ársreikningi félagsins fyrir árið 2018 að staðan væri með þessum hætti. Í honum undirritar ytri endurskoðandi reikninginn með þessum orðum: „Það er álit okkar að ársreikningurinn gefi glögga mynd af fjárhagsstöðu félagsins 31. desember 2018 og afkomu þess og breytingu á handbæru fé á árinu 2018, í samræmi við lög um ársreikninga.“ Athygli vekur að skipt var um ytri endurskoðun Sorpu bs. á milli endurskoðunarára eins og hjá Reykjavíkurborg. Kynnt var á fundinum að til stæði að lengja í lánum hjá Íslandsbanka úr 5 árum í 15 en það lán stendur í einum milljarði. Óskað var eftir nýrri lántöku hjá lánasjóði sveitarfélaga upp á milljarð. Þá á að framlengja 500 milljóna framkvæmdalán um 2 ár. Ekki stendur steinn yfir steini í rekstri Sorpu. Það er óhjákvæmilegt að stjórendur fyrirtækisins hafi ekki vitað af þessari gríðarlegu framúrkeyrslu og er að grafalvarlegt mál að stjórn félagsins hafi ekki verið upplýst um málið fyrr en í júní á þessu ári. Hér á sér stað hylming sem kallar á viðamikla, utanaðkomandi rannsókn. Velta má fyrir sér að félagið sé að verða ógjaldfært.“

Athugasemdir eru á ábyrgð þeirra sem þær skrá. DV áskilur sér þó rétt til að eyða ummælum sem metin verða sem ærumeiðandi eða ósæmileg. Smelltu hér til að tilkynna óviðeigandi athugasemdir.

Fleiri fréttir

Mest lesið

Ekki missa af

Eyjan
Fyrir 2 dögum

Samkomulagi náð í deilu SGS og SÍS – Sjáðu helstu atriði kjarasamningsins

Samkomulagi náð í deilu SGS og SÍS – Sjáðu helstu atriði kjarasamningsins
Eyjan
Fyrir 2 dögum

Guðni til Ísrael en kíkir fyrst á strákana okkar

Guðni til Ísrael en kíkir fyrst á strákana okkar
Eyjan
Fyrir 3 dögum

Snjóflóðaverkfræðingur segir Ísland 60 árum á eftir áætlun – „Sem er óheppilegt því við verðum öll dauð“

Snjóflóðaverkfræðingur segir Ísland 60 árum á eftir áætlun – „Sem er óheppilegt því við verðum öll dauð“
Eyjan
Fyrir 3 dögum

Guðmundur enn að ná sér: „Þetta er mikið tilfinningamál“

Guðmundur enn að ná sér: „Þetta er mikið tilfinningamál“