fbpx
Miðvikudagur 05.ágúst 2020
Eyjan

Gunnar um „hótun“ Sigurðar –„Farið þið bara, það er ekki eins og þið gerið gagn með því að blóðmjólka almenning“

Ritstjórn Eyjunnar
Fimmtudaginn 17. október 2019 09:53

Ekki missa af Helstu tíðindum dagsins í pósthólfið þitt

Lesa nánar

Sigurður Hannesson, formaður Samtaka iðnaðarins, segir í viðtali við RÚV að stórnotendur raforku hér á landi gætu farið að hugsa sinn gang og flutt starfsemi sína af landi brott ef stjórnvöld móti ekki skýra stefnu um samkeppnishæfi Íslands á raforkumarkaði, sem fari þverrandi, með því til dæmis að opinbera orkuverðið og auka gagnsæi og svigrúm:

„Þetta bitnar auðvitað á iðnaði og á iðnfyrirtækjum.  Ef stjórnvöld taka ekki af skarið og móta stefnu í málaflokknum, skýra stefnu, þá er auðvitað hætt við því að fyrirtæki fari að hugsa sinn gang.“

Samtök iðnaðarins kynntu í gær skýrslu um íslenska raforkumarkaðinn þar sem tillögur til úrbóta eru festar á blað, auk upplýsinga um sérstöðu raforkumarkaðarins hér á landi, skipulag hans og stjórnsýslu.

Farið hafi fé betra

Gunnar Smári Egilsson, sósíalistaforingi, gefur lítið fyrir orð Sigurðar um að fyrirtæki fari úr landi, sem hann segir vera hótanir. Hann telur að almenningi sé betur borgið ef verksmiðjur og fyrirtæki hverfi héðan af landi brott:

„Hin ríku hafa í hótunum, vilja markaðs- og einkavæða raforkukerfið og fá tryggingu fyrir því að fá að flytja rafmagnskostnað sinn og skatta yfir á almenning. Annars muni þau fara? Góðu, farið þið bara, það er ekki eins og þið gerið gagn með því að blóðmjólka almenning og samfélagið allt. Það er ekkert sem þið hafið lagt til samfélagsins, þið eruð afætur á okkur hinum. Íslenskir kapítalistar eru afætur á verkafólki og afætur á auðlindum almennings. Þið getið farið með ránsfeng ykkar en þið getið ekki tekið með ykkur auðlindirnar; fiskinn, náttúruna, orkuna. Það má vera að svona hótanir virki í útlöndum þar sem kapítalistar geta flutt verksmiðjur og fyrirtæki milli landa en á Íslandi virkar þetta ekki, þið kapítalistar eigið ekkert nema aðstöðuna til að misnota almenning og náttúru og þið getið ekki tekið það með ykkur. Farið því burt hið fyrsta, samfélagið verður miklu betra án ykkar.“

Orkan verðmætari en sjávarútvegurinn

Sigurður sagði hinsvegar í viðtalinu að raforkumálin skiptu þjóðarbúið meira máli en margir gerðu sér grein fyrir:

„Og það áhugaverða er að á síðasta ári var útflutningur á vegum stórnotenda raforku verðmætari en útflutningur sjávarafla, sem hefðu einhvern tímann þótt mikil tíðindi á Íslandi.“

Athugasemdir eru á ábyrgð þeirra sem þær skrá. DV áskilur sér þó rétt til að eyða ummælum sem metin verða sem ærumeiðandi eða ósæmileg. Smelltu hér til að tilkynna óviðeigandi athugasemdir.

Fleiri fréttir

Mest lesið

Í vikunni

Eyjan
Fyrir 5 dögum

Guðni hjólar í Dag – „Ég hef aldrei á langri ævi horft á ann­an eins skrípaleik“

Guðni hjólar í Dag – „Ég hef aldrei á langri ævi horft á ann­an eins skrípaleik“
Eyjan
Fyrir 6 dögum

Segir Ísland ekki stikkfrí í nýju köldu stríði

Segir Ísland ekki stikkfrí í nýju köldu stríði
Eyjan
Fyrir 1 viku

Gagnrýnir Ásmund harðlega: „Eiginhagsmunagæsla og atkvæðakaup“

Gagnrýnir Ásmund harðlega: „Eiginhagsmunagæsla og atkvæðakaup“
Eyjan
Fyrir 1 viku

Icelandair stefnir á að ljúka samningum í vikulok – Gengisveiking styður við endurreisn félagsins

Icelandair stefnir á að ljúka samningum í vikulok – Gengisveiking styður við endurreisn félagsins
Eyjan
Fyrir 1 viku

Hannes skýtur á opinbera starfsmenn

Hannes skýtur á opinbera starfsmenn
Eyjan
Fyrir 1 viku

Skrif Harðar vekja hörð viðbrögð: Hver er að beita skuggastjórnun?

Skrif Harðar vekja hörð viðbrögð: Hver er að beita skuggastjórnun?
Eyjan
Fyrir 1 viku

Gagnrýnir harðlega afskipti af Lífeyrissjóði verslunarmanna: „Grafið undan lífeyrissjóðum“

Gagnrýnir harðlega afskipti af Lífeyrissjóði verslunarmanna: „Grafið undan lífeyrissjóðum“
Eyjan
Fyrir 2 vikum

Bæjarfulltrúi spyr hvort lífshættulegt sé að búa á landsbyggðinni

Bæjarfulltrúi spyr hvort lífshættulegt sé að búa á landsbyggðinni