Mánudagur 09.desember 2019
Fréttir

Blaðamannafélagið sakaði þrjár konur ranglega um verkfallsbrot

Ágúst Borgþór Sverrisson
Laugardaginn 16. nóvember 2019 15:52

Hjálmar Jónsson, formaður BÍ

Ekki missa af Helstu tíðindum dagsins í pósthólfið þitt

Lesa nánar

Þrjár blaðakonur á mbl.is voru ranglega sakaðar um verkfallsbrot í stefnu Blaðamannafélags Íslands gegn Árvakri og hafa þær verið beðnar afsökunar. Blaðamannafélagið útskýrir málið með eftirfarandi hætti í fréttatilkynningu og fer yfir meint verkfallsbrot Árvakurs, útgefanda Morgunblaðsins:

„Þrjár blaðakonur eru ranglega ásakaðar um verkfallsbrot í stefnu Blaðamannafélags Íslands gegn Árvakri vegna verkfallsbrota á mbl.is í verkfalli félagsins föstudaginn 8. nóvember sl.  Blaðakonurnar höfðu lagt niður störf, en fréttir voru birtar í þeirra nafni meðan á verkfallinu stóð.

BÍ hefur falið lögmanni sínum að laga stefnuna að þessum staðreyndum.  Blaðakonurnar eru beðnar afsökunar á því að hafa ranglega verið dregnar inn í málsrekstur vegna verkfallsbrotaanna.  Árvakur verður krafinn skýringa á því hver beri ábyrgð á og hafi staðið á bakvið birtingu fréttanna að blaðakonunum forspurðum á meðan vinnustöðvunin stóð yfir.

Blaðakonurnar sem um ræðir eru Guðrún Selma Sigurjónsdóttir, Sonja Sif Þórólfsdóttir og Lilja Ósk Sigurðardóttir.  Er hér með ítrekuð afsökunarbeiðni til þeirra yfir að hafa að ósekju verið dregnar inn í ásakanir um lögbrot sem þær bera enga ábyrgð á.

“Í dag (gær) lagði ég niður störf kl. 10.00 og stimplaði mig út rétt eins og síðasta föstudag, enda í verkfalli,” segir Guðrún Selma í tölvupósti til félagsins. “Ég styð að sjálfsögðu kollega mína heilshugar og myndi aldrei framkvæma verkfallsbrot,” segir Lilja Ósk og Sonja Sif segir: “Ég myndi aldrei vinna gegn baráttu sem ég styð.  Það er verið að berjast fyrir mínum kjörum í framtíðinni.”

Árvakur hélt uppteknum hætti í vinnustöðvun Blaðamannafélagsins í gær og ríflega 40 fréttir birtust meðan á verkfallinu stóð milli klukkan 10 og 18.  Árvakur er eina fyrirtækið sem brýtur gegn vinnustöðvuninni, en framkvæmd hennar var til fyrirmyndar á Sýn, RÚV og Fréttablaðinu.  Aflað verður frekari gagna um þessi brot og verður þeim bætt við þau gögn sem lögð verða fram í Félagsdómi við þingfestingu málsins á þriðjudaginn kemur.

Lög um stéttarfélög og vinnudeilur eru afdráttarlaus hvað þetta snertir, en þar segir: “Þegar vinnustöðvun hefur verið löglega hafin, er þeim, sem hún að einhverju leyti beinist gegn, óheimilt að stuðla að því að afstýra henni með aðstoð einstakra meðlima þeirra félaga eða sambanda, sem að vinnustöðvuninni standa.“

Þarna er því á ferðinni óvenju einbeittur brotavilji, sem Árvakur er einn um og deilir ekki með öðrum aðilum að kjaradeilunni.  Dapurlegt viðhorf til réttar fólks til að framfylgja kröfum sínum með löglega boðuðum aðgerðum.“

Athugasemdir eru á ábyrgð þeirra sem þær skrá. DV áskilur sér þó rétt til að eyða ummælum sem metin verða sem ærumeiðandi eða ósæmileg. Smelltu hér til að tilkynna óviðeigandi athugasemdir.

Fleiri fréttir

Mest lesið

Ekki missa af

Fréttir
Fyrir 9 klukkutímum

Gómaður með dýran merkjafatnað og íslenskt ökuskírteini í farangrinum

Gómaður með dýran merkjafatnað og íslenskt ökuskírteini í farangrinum
Fréttir
Fyrir 9 klukkutímum

Aftakaveður og blindbylur: Svona verður staðan klukkan 18 á morgun

Aftakaveður og blindbylur: Svona verður staðan klukkan 18 á morgun
Fréttir
Í gær

Maður er látinn eftir að hafa fallið fram af svölum í Úlfarsárdal – 5 manns hafa verið handteknir vegna málsins

Maður er látinn eftir að hafa fallið fram af svölum í Úlfarsárdal – 5 manns hafa verið handteknir vegna málsins
Fréttir
Fyrir 2 dögum

Minnast Magnúsar Inga – Eiginkonan kveður – „Hvíldu í friði, ást­in mín“

Minnast Magnúsar Inga – Eiginkonan kveður – „Hvíldu í friði, ást­in mín“
Fyrir 2 dögum

Jæja RÚV, hvað er að frétta?

Jæja RÚV, hvað er að frétta?
Fréttir
Fyrir 3 dögum

Ritstjóri Stundarinnar svarar skipstjóra Samherja: „Beitir þeirri aðferð að vega að trúverðugleika annars fólks“

Ritstjóri Stundarinnar svarar skipstjóra Samherja: „Beitir þeirri aðferð að vega að trúverðugleika annars fólks“
Fréttir
Fyrir 3 dögum

Móðir Jóns Þrastar ósátt við ráðningu einkaspæjara og viðtalið við Önnu – „Ég líð ekki að það sé talað svona um son minn“

Móðir Jóns Þrastar ósátt við ráðningu einkaspæjara og viðtalið við Önnu – „Ég líð ekki að það sé talað svona um son minn“