fbpx
Miðvikudagur 12.desember 2018
Fréttir

Deilt um prókúru Procura

Óreglulegar millifærslur eigenda – Guðmundur Andri og Sigrún krafin um 18 milljónir króna

Björn Þorfinnsson
Laugardaginn 4. nóvember 2017 10:00

Síðastliðinn þriðjudag, 31. október, fór fram aðalmeðferð í riftunarmáli þrotabús Procura ráðgjafar ehf. gegn hjónunum Guðmundi Andra Skúlasyni og Sigrúnu Hafsteinsdóttur. Í málinu krefst þrotabúið þess að hjónin endurgreiði félaginu um 18 milljónir króna en hjónin voru eigendur og stjórnendur félagsins áður en það fór í þrot. Procura ráðgjöf sérhæfði sig á sínum tíma í endurútreikningi gengistryggðra bílalána og var áberandi í baráttu lántaka gegn fjármögnunarfyrirtækjum, einkum Lýsingu. Félagið var úrskurðað gjaldþrota í lok árs 2015 en í frétt RÚV skömmu síðar sagði Guðmundur að það hafi gerst vegna misskilnings lögmanna. Sagði Guðmundur þá að búið væri fullt af eignum og að hann væri að vinna í málinu í góðu samstarfi við skiptastjóra. Bætti hann því við að „það er enginn sem mun tapa á þessu“.

Úttektir af reikningum félagsins

Svo virðist sem skuggi hafi fallið á hið góða samstarf Guðmundar og skiptastjóra því þrotabúið höfðaði nokkru síðar mál á hendur Guðmundi og Sigrúnu. Í málflutningi þrotabúsins fyrir dómi á þriðjudaginn var því haldið fram að við skoðun á bókhaldi félagsins hefðu komið í ljós fjölmargar millifærslur hjónanna af reikningi félagsins yfir á persónulega reikninga þeirra sem og úttektir til persónulegra nota af fyrirtækjakorti félagsins, bæði hérlendis og erlendis. Voru þar meðal annars nefndar greiðslur til Iberia, Burger King, Mercadona og Heimsferða, og dró lögmaður þrotabúsins í efa að sá kostnaður hafi fallið undir rekstur félagsins. Enn fremur benti lögmaðurinn á að í bókhaldinu hafi mátt sjá eignfærslu ýmissa áhalda og tækja sem fundust svo ekki á starfsstöð félagsins þegar tekið var við búinu. Samtals metur þrotabúið úttektirnar og eignfærslunar á rúmlega 18 milljónir króna og krefst þess að fá fjármunina endurgreidda.

Grimmd

Guðmundur og Sigrún krefjast sýknu í málinu og telja að allar millifærslur og úttektir málsins eigi sér eðlilegar skýringar. Að meginstefnu hafi verið um að ræða launagreiðslur til Guðmundar og að í bókhaldi félagsins hafi mátt sjá kvittanir og skýringar á úttektum. Þrotabúið hafi hins vegar ekki sinnt því að nálgast öll bókhaldsgögn félagsins sem lágu á starfsstöð félagsins heldur hafi búið lánað starfsstöðina sem tökustað fyrir kvikmyndina Grimmd. Þar kunni einhver af gögnum félagsins að hafa glatast. Auk þess eigi Guðmundur um 12 milljóna króna gagnkröfu á þrotabúið á grundvelli skuldabréfs sem félagið gaf út til hans. Lögmaður þrotabúsins virtist hins vegar gefa lítið fyrir gildi þess skuldabréfs enda hafi það verið undirritað af Guðmundi fyrir báða aðila, án votta.

Sagt upp fyrir að fara frjálslega með fjármuni

Um meðferð Guðmundar á reikningum fyrirtækja hefur áður verið fjallað í dómsölum. Guðmundur stofnaði Samtök lánþega árið 2009 og hefur verið talsmaður samtakanna alla tíð. Þar að auki var hann í stjórn Borgarahreyfingarinnar, stjórnmálaflokks sem bauð fram í alþingiskosningum árið 2009. Í upphafi árs 2011 var Guðmundur ráðinn verkefnastjóri Borgarahreyfingarinnar. Samstarfið varð hins vegar stormasamt og aðeins hálfu ári síðar var honum sagt upp störfum, meðal annars á þeim grundvelli að hann hefði farið frjálslega með fjármuni hreyfingarinnar. Ágreiningur um uppgjör starfsloka hans var útkljáður í Hæstarétti árið 2012 þar sem dómurinn féllst á að Guðmundur hefði ranglega fært fé af reikningi Borgarahreyfingarinnar til greiðslu reikninga Samtaka lánþega vegna utanlandsferðar samtakanna.

Athugasemdir eru á ábyrgð þeirra sem þær skrá. DV áskilur sér þó rétt til að eyða ummælum sem metin verða sem ærumeiðandi eða ósæmileg. Smelltu hér til að tilkynna óviðeigandi athugasemdir.

Fleiri fréttir

Mest lesið

Ekki missa af

Fréttir
Fyrir 15 klukkutímum

Ágúst Ólafur svarar Báru Huld: Misræmið byggir á ólíkri upplifun

Ágúst Ólafur svarar Báru Huld: Misræmið byggir á ólíkri upplifun
Fréttir
Fyrir 16 klukkutímum

Veikindi Hafdísar hættu um leið og kísilverið í Helguvík lokaði: „Hóstaði stanslaust og enginn skildi hvað var í gangi“

Veikindi Hafdísar hættu um leið og kísilverið í Helguvík lokaði: „Hóstaði stanslaust og enginn skildi hvað var í gangi“
Fréttir
Fyrir 23 klukkutímum

Telja að dýraverndunarlög hafi verið brotin við hvalveiðar

Telja að dýraverndunarlög hafi verið brotin við hvalveiðar
Fréttir
Í gær

Aleksandr er verkamaður í byggingarvinnu og spilar rússnesk ástarlög: „Ég þrái konu sem elskar mig“

Aleksandr er verkamaður í byggingarvinnu og spilar rússnesk ástarlög: „Ég þrái konu sem elskar mig“
Fréttir
Í gær

Jón ósáttur við Frosta og Mána: „Þessi ósmekklega árás var ekki bara á mig heldur á alla fjölskylduna mína“

Jón ósáttur við Frosta og Mána: „Þessi ósmekklega árás var ekki bara á mig heldur á alla fjölskylduna mína“
Fréttir
Í gær

Aftur tekist á um Gunnar Nelson: „Maður á nærbuxunum fagnar því að hafa slasað annan mann“

Aftur tekist á um Gunnar Nelson: „Maður á nærbuxunum fagnar því að hafa slasað annan mann“